Yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần

Theo Điều 54 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hằng tháng, quý, nửa năm, hằng năm hoặc một lần.

Hỏi: Tôi và chồng tôi đang làm thủ tục xin ly hôn. Khi tòa hòa giải lần đầu, anh ấy đồng ý ly hôn và cấp dưỡng 1 triệu đồng/tháng cho đến khi con chúng tôi đủ 18 tuổi (hiện nay bé bảy tuổi). Được biết sau khi ly hôn xong anh ấy sẽ cưới vợ khác, vậy tôi có thể yêu cầu tòa án buộc anh ấy cấp dưỡng nuôi con một lần hay không?

Bạn đọc giấu tên




Về việc cấp dưỡng nuôi con, các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng. Ảnh minh họa



Trả lời:

Theo Điều 54 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hằng tháng, quý, nửa năm, hằng năm hoặc một lần.

Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Như vậy, trước hết bà nên thỏa thuận với cha của bé về việc cấp dưỡng nuôi con một lần, nếu anh ấy không đồng ý bấy giờ bà có thể yêu cầu tòa án xem xét, giải quyết.


Theo Luật Trí Tuệ

Loading...

BÀI VIẾT MỚI

Ý kiến các mẹ (1)
  • Mới nhất
  • Quan tâm nhất