Phụ nữ có được phép sinh con mà không cần chồng?

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 12/2003/NĐ-CP, các cặp vợ chồng vô sinh và phụ nữ độc thân có quyền sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản theo sự chỉ định của bác sỹ chuyên khoa. Do đó, pháp luật cho phép người phụ nữ độc thân sinh con mà không cần có bố.

Xem Video "Mẹ Độc Thân Tuổi 18 - Truyện Ngôn Tình Hay Nhất Về Nữ Chính Bị Ngược Đãi"

Hỏi:

Thưa luật sư, tôi chưa hiểu rõ về luật hôn nhân và gia đình, và trong trường hợp này tôi mong nhân được sự tư vấn từ phía Luật sư: Phụ nữ có được phép sinh con không cần có bố không? Vì trong phần khai sinh có họ tên bố và mẹ, khi khai sinh như vậy thì bé có thêm ghi chú gì không?

chucmotngayvui...@gmail.com

Trả lời:

Pháp luật cho phép phụ nữ độc thân sinh con không cần chồng

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 12/2003/NĐ-CP, các cặp vợ chồng vô sinh và phụ nữ độc thân có quyền sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản theo sự chỉ định của bác sỹ chuyên khoa. Do đó, pháp luật cho phép người phụ nữ độc thân sinh con mà không cần có bố.

Đối với việc khai sinh cho con, căn cứ vào khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch có quy định: Trong trường hợp sinh con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phân ghi về người cha trong Sỏ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh đẻ trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp việc giải quyết nhận con và đăng ký khai sinh.

Như vậy, phụ nữ có quyền sinh con mà không cần có bố, và phần họ và tên của bố khi khai sinh chị hoàn toàn có thể bỏ trống theo quy định của pháp luật.

Theo Luật Minh Khuê

loading...

BÀI VIẾT MỚI

Ý kiến các mẹ (0)
  • Mới nhất
  • Quan tâm nhất